Trang chủ Câu hỏi thường gặp Ngày ký khác ngày lập hóa đơn điện tử, tính theo ngày nào?

Ngày ký khác ngày lập hóa đơn điện tử, tính theo ngày nào?

Hỏi: Trường hợp ngày ký hóa đơn điện tử khác ngày lập hóa đơn điện tử thì bên nhận hóa đơn kê khai thuế, ghi nhận chi phí theo ngày lập hay ngày ký hóa đơn điện tử (theo các văn bản pháp quy mới nhất) ?

Tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư số 68/2019/TT-BTC ngày 30/9/2019 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 119/2018/NĐ-CP ngày 12/9/2018 của Chính phủ quy định về hóa đơn điện tử khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ như sau:

“e) Thời điểm lập hóa đơn điện tử

Thời điểm lập hóa đơn điện tử xác định theo thời điểm người bán ký số, ký điện tử trên hóa đơn được hiển thị theo định dạng ngày, tháng, năm (ví dụ: ngày 30 tháng 4 năm 2019) và phù hợp với hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư này”

Căn cứ quy định nêu trên, bên bán hàng phải kịp thời lập hóa đơn khi hàng hóa đã được xác định chuyển giao quyền sở hữu, quyền sử dụng cho bên mua. Thời điểm lập hóa đơn điện tử được xác định theo thời điểm người bán hàng ký sổ, ký điện tử theo quy định.

Hóa đơn điện tử chỉ có hiệu lực khi đã được ký điện tử. Để tháo gỡ khó khăn cho người nộp thuế trong thời gian mới thực hiện hóa đơn điện tử, trường hợp ngày ký hóa đơn điện tử khác ngày lập hóa đơn điện tử, thì bên nhận hóa đơn căn cứ vào ngày ký điện tử để kê khai khấu trừ thuế, tính chi phí sản xuất kinh doanh theo quy định.

 
G

1900.2038

Đặt mua